Xe 5 chỗ được phép chở mấy người?

Tôi sử dụng xe 5 chỗ (giấy đăng ký xe ghi số người được phép ngồi là 5) nhưng không rõ số người được phép có bao gồm lái xe (Trần Công).

Câu hỏi tương tự với xe 7, 8 chỗ. Tôi đọc trong Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì tại Khoản 2, Điều 23 ghi rõ: “Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ôtô chở hành khách, ôtô chở người (trừ xe buýt) thực hiện hành vi vi phạm: Chở quá từ 2 người trở lên trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 3 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ, chở quá từ 4 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 5 người trở lên trên xe trên 30 chỗ, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Khoản 4 Điều này”.

Như vậy, thì nếu xe 5 chỗ chở 6 người thì có bị xử phạt hay không?

vnExpress.net

, ,